KHOA HỌC VẬT LIỆU K09
Các bạn đăng nhập để có thể post bài!
BẠN NÀO CHƯA CÓ TÀI KHOẢN THÌ NHỚ ĐĂNG KÍ. TÀI KHOÀN ĐĂNG NHẬP SẼ ĐƯỢC ADMIN KÍCH HOẠT (CHẬM NHẤT LÀ 1 NGÀY TỪ LÚC ĐĂNG KÍ). THANKS!!!
KHOA HỌC VẬT LIỆU K09
Các bạn đăng nhập để có thể post bài!
BẠN NÀO CHƯA CÓ TÀI KHOẢN THÌ NHỚ ĐĂNG KÍ. TÀI KHOÀN ĐĂNG NHẬP SẼ ĐƯỢC ADMIN KÍCH HOẠT (CHẬM NHẤT LÀ 1 NGÀY TỪ LÚC ĐĂNG KÍ). THANKS!!!
KHOA HỌC VẬT LIỆU K09
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

KHOA HỌC VẬT LIỆU K09

------ WE RULE U.S ------

Trang ChínhPortalLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
SAU KHI TÀI KHOẢN ĐƯỢC KÍCH HOẠT, CÁC BẠN VUI LÒNG CẬP NHẬT PROFILE ĐỂ TIỆN CHO VIỆC QUẢN LÝ. THANKS!

Số cấu tử =.=

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
penny_3445
Gỗ
Gỗ
penny_3445

Số cấu tử =.= Empty
Bài gửiTiêu đề: Số cấu tử =.=   Số cấu tử =.= I_icon_minitimeSat 12 Jun 2010 - 21:28

Theo như mình biết thì số cấu tử là phần hợp thành của hệ có thể tách ra ngoài hệ, còn cấu tử độc lập là số nhỏ nhất các cấu tử đủ để mô tả thành phần của tất cả các pha trong hệ.
- Nếu các cấu tử không phản ứng hóa học với nhau thì số cấu tử độc lập đúng bằng số cấu tử của hệ.
- Nếu giữa các cấu tử có tương tác hóa học và ở trạng thái cân bằng với nhau thì số cấu tử độc lập # tổng số cấu tử của hệ.

Theo như kinh nghiệm của mình thì nếu phản ứng từ 1 chất tạo thành 2 chất thì số cấu tử độc lập là 1, còn nếu phản ứng từ 2 chất ban đầu tạo thành 1 chất thì số cấu tử độc lập là 2 Sad

Có ai hiểu về vấn đề này hok???? Chỉ mình với Smile
Doraemon-btrang
Gỗ
Gỗ
Doraemon-btrang

Số cấu tử =.= Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Số cấu tử =.=   Số cấu tử =.= I_icon_minitimeSun 13 Jun 2010 - 9:09

gui penny_3445: theo mình thấy việc cuối cùng mình cần tìm ra là số cấu tử độc lập, khi làm bài tập mình thấy viết biểu thức tính hằng số Kcb, mình xét xem có bao nhiêu chất phụ thuộc vào nhau, khi biết được x chất thì tìm được chất còn lại, x chính là số cấu tử độc lập, các bạn lấy ví dụ và làm thử xem. lưu ý: việc áp dụng cách tính này chỉ đúng với phản ứng ko phải là phản ứng tổng hợp và phức tạp.(thầy nói khi mình hỏi). chúc cả lớp mình thi cuối kỳ đạt kết quả cao hen!
penny_3445
Gỗ
Gỗ
penny_3445

Số cấu tử =.= Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Số cấu tử =.=   Số cấu tử =.= I_icon_minitimeSun 13 Jun 2010 - 17:37

cám ơn bạn doraemon-btrang heng ^^
Sponsored content

Số cấu tử =.= Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Số cấu tử =.=   Số cấu tử =.= I_icon_minitime

Số cấu tử =.=
Trang 1 trong tổng số 1 trang